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WARAKA WA UTUMISHI NA. 5 WA MWAKA 2009
KUHUSU MATUMIZI BORA NA SALAMA YA VIFAA NA MIEUMO YA

TEKNOLOJIA YA HABARI NA MAWASILIANO (T EKNOHAMA)
SERIKALINI

UTANGULIZI

1. Kasi ya ukuaji wa Teknolojia ya Habari na Mawasiliano
(TEKNOHAMA) duniani imebadilisha kwa kiwango kikubwa uendeshaji wa
shughuli za Serikali na jamii kwa ujumla. Aidha, ukuaji wa teknolojia hii
umesaidia kurahisisha utendaji wa shughuli mbalimbali za Serikali pamoja
na kuboresha huduma zitolewazo kwa jamii. Pamoja na faida hizo
kumekuwa na changamoto mbalimbali Serikalini hususan katika masula ya
utumiaji bora wa TEKNOHAMA pamoja na vifaa vyake. .

MADHUMUNI

2. Madhumuni ya waraka huu ni kutoa mwongozo wa Serikali katika
matumizi mbalimbali ya TEKNOHAMA na vifaa vinavyohusiana na
teknolojia  hiyo katika ofisi za Serikali. Pia waraka huu utawasaidia
watumishi wa Serikali wajue ni jinsi gani TEKNOHAMA inavyoweza
kutumika katika kuendesha shughuli mbalimbali za Serikali bila kuhatarisha
usalama na usiri wa taarifa za Serikali. Utumiaji usio sahihi wa
TEKNOHAMA umechangiwa na kukosekana mwongozo thabiti wa
matumizi ya TEKNOHAMA, pamoja na uelewa mdogo wa matumizi vake.



Kwa kutambua changamoto hizo, Serikali inaagiza Wizara, |dara na Taasisi
zake, kwa kupitia waraka huu, kufanya na kutekeleza mambo yafuatayo:-

MATUMIZI YA VITUNZA AU VIHAMISHA KUMBUKUMBU KUTOKA
KIFAA KIMOJA CHA TEKNOHAMA KWENDA KINGINE (Flash Memory
disk, Diskette, Backup tapes, portable HD, DVD pamoja na CD- ROM)

3. Kutokana na mabadiliko ya kasi ya ukuaji wa TEKNOHAMA,
kumekuwepo na vifaa tofauti vinavyotumika kutunza au kuhamisha taarifa
kutoka kifaa kimoja cha TEKNOHAMA kwenda kingine. Hivi karibuni
kumekuwa na matumizi ya vifaa kama “flash memory disk” vikiwa katika
hali mbalimbali kama memory sticker, simu za viganjani, /Pod, saa za
mkononi , Diskette, Backup tapes, portable HD, DVD pamoja na CD- ROM
zitumikazo katika utunzaji wa taarifa na nyaraka na uhamishaji wake
kutoka kompyuta moja kwenda nyingine. Uhamishaji na utunzaji huu
umekuwa ukifanyika bila kuwa na tahadhari na umakini wa usalama wa
taarifa na nyaraka zilizomo kwenye vifaa hivyo. Jambo hili pia
limechangiwa na ukosefu wa ujuzi na umakini wa usalama kwa baadhi ya
watumishi, hivyo kuchangia uvujaji wa siri za Serikali. Kwa hiyo mafunzo ya
utumiaji wa TEKNOHAMA yatolewe ili kila mtumishi ajue jinsi ya kutumia
vifaa hivyo kwa usahihi na utaratibu unaotakiwa. Vile vile mafunzo ya
matumizi ya vitunza taarifa na nyaraka yatolewe kwa kupitia Idara/ Kitengo
cha Mifumo ya Kompyuta katika ofisi husika na kuhakikisha kwamba vifaa
vyote vinavyotumika kwa ajili ya kuhifadhi taarifa na nyaraka hizo
vinahifadhiwa kwa utaratibu na kanuni zilizopo.

MATUMIZI YA ANUANI ZA BARUA PEPE

4. Kumekuwa na ongezeko kubwa kwa watumishi Serikalini kutumia
anuani za barua pepe ambazo si za Kiserikali katika kutuma au kupokea
taarifa za Kiofisi. Mfano wa anuani hizo ni zile zinazotolewa na makampuni
ya “yahoo”, “hotmail”, “gmail” nk. Matumizi ya anuani hizi
yamesababisha nyaraka nyeti za Serikali kupokelewa katika misingi ya
kibinafsi na wakati mwingine kupoteza umuhimu wake au kuhatarisha
usalama na usiri wa taarifa zilizomo katika barua pepe hizo. Anuani hizo za
barua pepe zinaweza kuwa ni chanzo cha uvujaji wa siri wa taarifa na
nyaraka kutokana na Serikali kutokuwa na usimamizi wa moja kwa moja
wa anuani hizo. Kila Wizara, |dara na Taasisi ya Serikali inatakiwa kutumia
anuani za barua pepe za Kiserikali zilizo kwenye utaratibbu wa “.go.tz,
.gov au .org"” katika kutuma au kupokea taarifa za Kiofisi kwa njia ya
barua pepe.



MATUMIZI YA INTANETI

5. lli kwenda sambamba na mabadiliko ya ukuaji wa TEKNOHAMA
duniani inatulazimu kila Wizara, Idara na Taasisi ya Serikali kuwa na
huduma ya Intaneti kwa ajili ya mawasiliano na kupata taarifa mbalimbali
duniani. Mfumo wa Intaneti umekuwa ni nyenzo muhimu na imara katika
kuwapatia watumishi fursa ya kujifunza kwa njia ya Mtandao na pia
imewezesha Serikali kuzifikisha huduma zake karibu na wananchi kwa
wakati wote. Kwa kuwa Intaneti inahitajika na kila Taasisi ya Serikali,
kumekuwa na jitihada binafsi kwa kila Taasisi kutafuta huduma hii kutoka
kwa wazabuni. Kila Wizara, Taasisi na Idara husika inatakiwa kuhakikisha
kwamba mzabuni anayechaguliwa anakuwa na vigezo sahihi vya kutoa
huduma hiyo, ikiwa ni Pamoja na kupitia hatua ya upekuzi (vetting) kwa
kupitia mamlaka husika.

Aidha, kwa kupitia waraka huu, watumishi waliopo katika Wizara, Idara
na Taasisi zenye huduma ya Intaneti wanatakiwa kufuata taratibu na
maadili ya Utumishi wa Umma katika kutumia huduma hii ya intaneti.
Hairuhusiwi mtumishi kutembelea tovuti Zisizo na maadili, kusambaza
maneno yasiyo na maadili au kutumia tovuti za mijadala tofauti “Blogs”
zisizo na maadili.

MATUMIZI YA MIFUMO YA KOMPYUTA

6.  Ukuaji na maendeleo ya TEKNOHAMA umeleta mapinduzi makubwa
ya mifumo mbalimbali inayorahisisha utendaji kazi. Hata hivyo pamoja na
kuwepo kwa mifumo hiyo ya kompyuta, Ofisi zote za Serikali Zinapaswa
kutumia mifumo yenye leseni halali, kwani matumizi ya programu/mifumo
isiyo na leseni ni kukiuka Sheria za Hati Miliki za watengenezaji wa mifumo
hiyo. Ofisi itaruhusiwa kutumia mfumo wa “Open Source” pale tu
wataalamu wa Ofisi ya Rais Menejimenti ya Utumishi wa Umma
watakapohakiki na kuthibitisha kwamba mfumo huo hauhatarishi au hauna
programu za siri za kuchukua taarifa/takwimu na kuhatarisha usalama wa
taarifa zilizopo kwenye mfumo wa kompyuta.

Watumishi wote wa umma wanatahadharishwa  kutonakili
mifumo/programu zinazotolewa bure isipokuwa tu pale itakapohakikishiwa
programu hiyo ni salama.



MATUMIZI YA “ANTI-VIRUS”

7. Kumekuwa na tatizo la maambukizi ya virusi vya kompyuta na programu
nyingine zinazohatarisha usalama na usiri wa mifumo ya kompyuta. |li
kukabiliana na tatizo hili, Wizara, Idara na Taasisi za Serikali zinatakiwa
kutumia mifumo ya kukinga kompyuta na madhara haya, ikiwa ni pamoja
na kutumia mifumo ya ulinzi dhidi ya virusi. Mifumo hii inatakiwa kuwa
‘updated” kila mara ili iweze kufanya kazi zake kwa uhakika na ufanisi .

MATENGENEZO YA VIFAA VYA TEKNOHAMA

8. Wizara, Idara na Taasisi zote za Serikali Ziwajengee uwezo
wataalamu wake wa TEKNOHAMA na ziwe na vifaa vya Kiufundi ambavyo
vitatumika kufanya utafiti wa awali wa matatizo yote ya kompyuta kabla ya
kumshirikisha mzabuni. Aidha, kila mzabuni atakayeteuliwa kufanya
matengenezo ya vifaa vya TEKNOHAMA Serikalini anatakiwa apitie hatua
Za upekuzi “vetting” kwa kupitia mamlaka husika kabla ya kuanza kufanya
kazi. Mzabuni hataruhusiwa kutoa kifaa chochote cha TEKNOHAMA
chenye uwezo wa kuhifadhi kumbukumbu nje ya majengo ya Serikali. Na
pale itakapoonekana kuna ulazima wa kufanya hivyo, kibali maalum
kitatolewa kutoka uongozi wa Taasisi husika.

UHAKIKI WA VIFAA VYA TEKNOHAMA

9. Kila Taasisi inatakiwa kuwa na daftari la vifaa vyote vya TEKNOHAMA
linaloonyesha taarifa kuhusiana na vifaa hivyo, mfano kifaa kilinunuliwa lini
na mabadiliko yote yaliyofanywa kwenye kifaa husika. Kuwa na daftari la
namna hiyo ni muhimu kwani litasaidia Serikali na Taasisi zake kutambua
aina na idadi ya vifaa vya TEKNOHAMA vilivyopo, hivyo kupanga mkakati
mzuri wa uondoaji wa vifaa hivyo pindi muda wa uchakavu wa vifaa hivyo
utakapofika au ununuzi wa vifaa vipya mara vinapohitajika kwa kuzingatia
kanuni na taratibu zilizopo.

Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma itakuwa inafanya
uhakiki wa mara kwa mara wa daftari hilo la vifaa vya TEKNOHAMA vya
Taasisi husika na kutoa ripoti kila mwaka. Jedwali ‘A’ linaonyesha namna
ya kuandaa daftari la vifaa vya TEKNOHAMA katika Taasisi yako.



WAJIBU WA MTUMISHI WA UMMA KATIKA MATUMIZI SALAMA YA
MIFUMO YA TEKNOHAMA.

10. Ni wajibu kwa kila mtumishi wa Umma kuzingatia yafuatayo katika
Matumizi ya vifaa na mifumo ya TEKNOHAMA:

» Kutotumia vifaa na mifumo ya TEKNOHAMA ya Serikali kwa
manufaa binafsi au kumruhusu mtu asiye mtumishi wa Serikali
kutumia vifaa na mifumo ya TEKNOHAMA ya Serikali.

¢ Kutoshirikiana neno la siri la Kompyuta “password” au kuchukua bila
ya idhini maalum neno la siri la mtumishi mwingine.

o Kutotumia/kutotuma taarifa zisizokubalika kimaadili kwa kutumia
mitandao ya Kompyuta.

» Kutoweka kwenye kompyuta za Serikali mifumo ambayo haina
leseni.

e Kutochukua bila ruhusa taarifa za Serikali zilizohifadhiwa kwenye
kifaa chochote cha TEKNOHAMA kwa matumizi binafsi au kwa
lengo la upotoshaiji.

MENGINEYO

11. Ununuzi na uondoaji wa vifaa mbalimbali vya TEKNOHAMA ni wajibu
wa kila mwaijiri. Hivyo, inasisitizwa kuwa Wizara, |dara na Taasisi za
Serikali kuandaa mipango ya ununuzi kwa kutenga fedha za kutosha
kwenye bajeti zao kuendana na mahitaji ya Taasisi husika. Hata hivyo ili
kuwa na vifaa vinavyokwenda na wakati, kila Wizara, |dara na Taasisi
itatakiwa kupata viwango vya vifaa vya TEKNOHAMA “Specification
Standards” kutoka Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma kabla
ya kufanya ununuzi kwa kuzingatia kanuni na taratibu za ununuzi.

Aidha, uamuzi wa kuondoa vifaa vya TEKNOHAMA vyenye kitunza
kumbukumbu (Hard Disk) katika matumizi hai ya shughuli za Ofisi
ukishafanyika ni wajibu wa kila Taasisi kuhakikisha kuwa vitunza
kumbukumbu vilivyomo kwenye vifaa hivyo vinapelekwa Idara ya
Kumbukumbu na Nyaraka za Serikali kwa ajili ya kuharibiwa “ physical
destruction”. Hairuhusiwi kuuza kompyuta ya Serikali iliyotumika ikiwa
pamoja na kihifadhi kumbukumbu.



TAREHE YA KUANZA KUTUMIKA

13. Waraka huu unaanza kutumika 06 Oktoba 2009. Aidha, waraka huu ni
kumbukumbu ya taarifa za Serikali hivyo kila mtumishi atatakiwa ajue

waraka huu.

George D. Yambesi
KATIBU MKUU (UTUMISHI)

Nakala: Katibu Mkuu Kiongozi,
Ofisi ya Rais,
Ikulu,
S.L.P. 9120,
DAR ES SALAAM.
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