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     HABARI NA MATUKIO                         ZIARA                                              2016 - 2020   

01 
Halmashauri ya Wilaya ya Mbulu 

ZIARA YA KAMATI YA BUNGE YA SERIKALI 
ZA MITAA HALMASHAURI MBULU………  

HABARI PICHA  

HABARI KATIKA PICHA  

01 
Mwenyekiti wa Kamati Ya Bunge ya Serikali za 

Mitaa (MB) Dkt. Jasson Rweikiza akiwa 

ameongozana na wajumbe wa kamati hiyo 

wakielekea kukagua jengo la huduma ya mama 

na motto katika ujenzi wa hospitali ya 

Halmashauri ya Wilaya ya Mbulu 

02 

Naibu Waiziri wa OR- TAMISEMI (MB) Mhe Mwita 

Waitara, wakwaza kulia akiteta jambo na 

Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya Mbulu 

Hudson Kamoga, mwenye koti jeusi 

03 

Kutoka kulia ni Naibu Waiziri wa OR- 

TAMISEMI (MB) Mhe. Mwita Waitara, 

Mbunge wa jimbo la Manyoni Mashariki 

Mhe. Daniel Mtuka, Mkurugenzi Mtendaji wa 

Halmashauri ya Mbulu Hudson Kamoga, 

Mbunge wa jimbo la Kilolo Mhe. Venance 

Mwamoto na Mbunge wa jimbo la Kelwa 

Mhe. Innocent Bilakwate. 

04 

Mwenyekiti Wa Kamati Ya Bunge Ya Serikali Za Mitaa Dkt. Jasson 

akiwa akinaw mikono baada ya kupanda mti wa matunda ikiwa ni 

ishara ya ukumbusho baada ya kumaliza ziara ya ukaguzi wa 

Ujenzi wa hospitali ya Halmashauri ya Wilaya ya Mbulu, kutoka 

kulia ni Mganga wa mkuu wa hospitali hiyo Dkt Boniventure 

Chitopela. 

05 

Mwenyekiti Wa Kamati Ya Bunge Ya Serikali Za Mitaa Dkt. Jasson 

Rweikiza akiwa katika picha ya pamoja Naibu Waziri wa OR-

TAMISENI Mhe. Mwita Waitara, na wajumbe wa kamati hiyo mara 

baada ya ziara ya ukaguzi wa ujenzi wa Hospitali ya Halmashauri 

ya Wilaya ya Mbulu ambayo ni moja kati ya hospitali za Wilaya 67 

za awamu ya kwanza iliyojengwa nchini kwa sh. Bil 1.5 kila moja. 



 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

     HABARI NA MATUKIO                          ZIARA                                             2016 - 2020   

HABARI KATIKA PICHA  

02 
Halmashauri ya Wilaya ya Mbulu 

06 

07 

Mjumbe wa Kamati Ya Bunge Ya Serikali za mitaa na 

Mbunge wa jimbo la Mpwapwa Mhe. George Lubeleje. 

Mwenyekiti Wa Kamati Ya Bunge Ya Serikali Za Mitaa Dkt. Jasson (wa 

kwanza kulia) akisikiliza maelezo ya Naibu Waziri wa OR-TAMISEMI 

Mhe. Mwita Waitara (wa pili kulia), Katibu Tawala wa mkoa wa Manyara 

Ndg. Masaile Mussa pamoja na watumishi wengine wa Halmashauri ya 

Wilaya ya Mbulu 

08 

Mbunge wa Manyoni Mashariki Mhe. Daniel Mtuka (aliyeshika simu), 

Mbunge wa jimbo la Kilolo Mhe. Innocent Bilakwate (wa pili kulia) 

pamoja na Afisa Tehama Ndg. Nyanda Komanya wakiwa katika picha ya 

pamoja 

10 

Naibu Waziri wa OR-TAMISENI Mhe. Mwita Waitara (wa pili kulia), 

Katibu Hospitali ya Wilaya ya Mbulu Dkt. Isondo (wa kwanza kulia) 

pamoja na wana kamati wengine wa CHMT Wilaya ya Mbulu, Monica 

Shauri (wa kwanza kushoto) anayefuata ni Pellagia Shirima. 

09 

Mwenyekiti ka kamati ya Bunge ya Serikali za Mitaa Dkt. Jasson (wa pili 

kulia) akiwa pamoja na Naibu Waziri wa OR-TAMISENI Mhe. Mwita Waitara 

(wa kwanza kushoto), pamoja na Katibu Tawala mkoa wa Manyara Ndg. 

Masaile Mussa. 



 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

     HABARI NA MATUKIO                           UJENZI                                           2016 - 2020   

Ujenzi unavyofanya kazi ya kuimarisha miundombinu ya Halmashauri 

ya Wilaya ya Mbulu   

 

02 

Halmashauri ya Wilaya ya Mbulu 

Muonekano wa juu wa Hospitali ya Halmashauri ya Wilaya ya Mbulu 

ambao ni moja kati ya hospitali za Wilaya 67 za awamu ya kwanza 

iliyojengwa nchini kwa sh. Bil 1.5 kila moja. Jengo la mbele ni jingo 

la mama na mtoto (maternity ward). 

 

05 
Muonekano wa nyuma wa jengo la utawala la Halmashauri ya Wilaya 

ya Mbulu kwa sasa liko hatua ya asilimia 87 kukamilika, ambapo Jengo 

hilo la Utawala limekadiriwa kujengwa kwa gharama ya Tsh 6.7 

ambapo gharama za ujenzi ni Bil 6.3 na gharama sa mhandisi mshauri 

ni mil 351 huku gharama sa kuandaa mchoro zikigharimu tsh mil 30 

tu. 

 

Mhandisi wa Halmashauri 

ya Wilaya Mbulu Samweli 

Bundala (aliyerudisha 

mikono nyuma) pamoja na 

wahandisi kutoka kampuni 

ya ujenzi ya DIT kwa pamoja 

wakihakiki miundombinu na 

vifaa vilivyotumika katika 

ujenzi. 

Muonekano wa jengo la maabara katika kituo cha afya Dongobesh 

 

Ujenzi wa ukarabati wa Kituo cha afya cha Dongobesh ambapo 

Serikali ilituma kiasi cha sh. mil. 400, ambapo tayari kimeanza 

kufanya kazi toka oktoba 2019, huku jengo la wagonjwa wa nje (OPD) 

ambapo inatarajiwa kufanya kazi mapema mwaka huu 2020. 

Ujenzi wa hospitali ya halmashauri ya Wilaya ya Mbulu ambapo 

serikali ilipeleka jumla ya sh. Bil. 1.5, pia ujenzi wa jengo jipya la 

utawala la halmashauri ya Wilaya hiyo lilofikia asilimia 70 hadi hivi 

sasa ambapo zaidi ya sh. bil.2.5 zimetumika. 

Katika jengo hilo la utawala kwani kwa sasa liko hatua ya asilimia 87, 

jengo la matenite ambalo liko asilimia 85, jengo la  stoo ya madawa  

liko asilimia 99, jengo la maabara liko asilimia 90, jengo la kufulia liko 

asilimia 95 na huku  jengo la mionzi likiwa liko asilimia 98  na 

kinahitajika kiasi cha sh. mil. 338,153,270 

 

 

03 

01 

Mwenyekiti wa 

Halmashauri ya 

Wilaya ya Mbulu 

Mhe. Joseph 

Mandoo aliyeketi 

kwenye kiti 

kushoto. 

Mkurugenzi 

mtendaji Hudson 

Kamoga pamoja na 

watumishi wengine 

wakipokea maelezo 

ya mchoro wa jengo 

la Halmashauri 

yakutoka kwa 

mhadisi mara 

baada ya usanifu 

 

HABARI KATIKA PICHA  

03 

04 

Mhandisi wa 

Halmashauri 

Samweli 

Bundala 

akihakiki vipimo 

katika jingo la 

halmashauri 

06 

http://sh.mil/


 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

     HABARI NA MATUKIO                    MAZINGIRA                                      2016 - 2020   

04 
Halmashauri ya Wilaya ya Mbulu 

01 

Afisa Usafi na Mazingira wa Halmashauri ya Wilaya ya Mbulu, Juma kingu 

Kilimba akielezea mafanikio yaliyopatikana katika kipindi cha miaka 

mitano (2015- 2020) cha awamu ya tano ya Rais Dkt. John Pombe Magufuli, 

Kilimba anasema ni kuunganisha jamii zinazohifadhi misitu ya jamii na 

wadau ambapo katika vijiji vya Mongo wa Mono, Yaedachini na Domanga 

vimeingia katika mikataba na hewa ya ukaa (Carbon Tanzania – CT LTD), 

ambapo malipo ya hewa ya ukaa kila kijiji hujipatia zaidi ya sh. Mil. 27 kila 

baaada ya miezi sita, hivyo kila kijiji hujipatia sh. Mil. 54 kwa mwaka mmoja, 

kwa miaka mitano ya mh. Dkt. Magufuli vijiji hivyo vitatu vimepata jumla ya 

sh. Mil. 810. 

 

Moja ya misitu mikubwa iliyopo 

katika eneo la Wahadzabe 

Yaedachini 

Mkurugenzi mtendaji Hudson Kamoga pamoja na watumishi wa 

halmashauri ya Wilaya ya Mbulu katika picha ya pamoja baada ya 

kupanda miti 

Halmashauri ya Wilaya imeweka utaratibu wa kupanda miti na 

kusimamia kikamilifu katika maeneo mbali mbali ya wazi, maeneo ya 

umma, nay a watu binafsi, ambapo kwa kipindi cha miaka mitano 

(2015 – 2020) jumla ya miti ipatayo mil. 2,800,000 imepandwa.  

Athuman Magandula ni mkazi wa Kijiji cha Domana kata ya Yaeda 

Chini, anaeleza mafanikio waliyoyapata kutokana na kuhifadhi misitu, 

kuwa vijiji vitatu vya Yaedachini, Domanga na Mongowamono 

vinenufaika na hewa ya ukaa kutoka kwa wadau wa mazingira 

ambapo kila mwaka kila kijiji hupata sh. Mil. 54. 

WAHADZABE wanufaika na utunzaji wa mazingira, jumla 
ya miche Mil. 2,800,000 imepandwa HABARI KATIKA PICHA  

02 

Aliyekuwa Katibu Mkuu Wizara ya Habari Utamaduni Sanaa na 

Michezo Bi. Suzan katikati na Kaimu Mkurugenzi wa Utamaduni Wizara 

ya Habari Sanaa na Utamaduni Bi. Liliano Beleko wa pili kutoka 

kushoto wakicheza ngoma na akina mama wa jamiii ya Wahadzabe 

katika kijiji cha Dumanga. 

03 

05 
Mkurugenzi mtendaji Hudson Kamoga pamoja na Mganga mkuu wa hospitali 

ya halmashauri ya Wilaya Dkt. Boniventure Chitopela wakipanda mti katika 

hospitali ya wilaya 

Aliyekuwa Katibu Mkuu 

Wizara ya Habari 

Utamaduni Sanaa na 

Michezo Bi. Suzan Mlawi 

akitoka katika moja ya 

nyumba ya familia ya 

kihdzabe. 

04 



 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

05 
Halmashauri ya Wilaya ya Mbulu 

     HABARI NA MATUKIO                         AFYA                                               2016 -  2020   

01 

Wataalam wa 

maabara ya kituo 

cha afya Dongobesh 

wakikagua mashine 

ya kumpatia motto 

joto mara baada ya 

kuzaliwa ((infrant 

radiant warmer) 

Mashine ya kuulia 

vijidudu/bakteria 

(Sterilizer machine) 

kabla na baada ya 

upasuaji katika nguo 

ili kuepusha 

maambukizi mapya 

04 Baadhi ya wafanyakazi wa kigeni katika hospitali ya Hydom kutoka 

mataifa rafiki 

HUDUMA ZA AFYA Halmashauri ya Wilaya 

ya Mbulu zinavyonufaisha jamii 
 

05 
07 

Jengo la wodi 

ya mama na 

mtoto katika 

kituo cha 

afya 

Dongobeshi, 

 

Kuhusu dawa na vifaa tiba wameongeza dawa na vifaa tiba vya kisasa toka asilimia 70 mwaka 

2015 hadi asilimia 95 kwa mwaka 2020. Na kuhusu miundombinu serikali imeimarisha 

miundombinu ambapo katika halmashauri hiyo serikali imetoa kiasi cha shilingi bilioni 1.9 

ambapo shilingi milioni 400 ni kwa ajili ya kukarabati kituo cha afya Dongobesh, na shilingi 

bilioni 1.5 kwa ajili ya ujenzi wa hospitali mpya ya wilaya inayomilikiwa na halmashauri ya 

wilaya ya Mbulu. 

 

 

 

Dkt Bonaventure Chitopela anasema idara ya afya ina vituo vya kutolea huduma za 

afya zipatazo 30 ambapo kuna hospitali mbili moja ya rufaa ya Haydom inayomilikiwa 

na (KKKT) Dayosisi ya Mbulu huku serikali ikiwa na ubia kwenye hospitali hiyo na 

hospitali ya mpya ya Wilaya ya Mbulu iliyopo makao makuu ya halmashauri hiyo kata 

ya Dongobesh ambayo imeanza kutoa huduma kwa wagonjwa wa nje, huku vituo vya 

afya kwenye halmashauri ya wilaya hiyo ni viwili na zahanati 26. 

 

Katibu wa Hospitali ya halmashauri ya wilaya 

ya Mbulu Dkt. Isondo (wa kwanza kulia). 

Muuguzi wa zamu katika kituo cha afya 

Dongobesh (aliyeshika karatasi) wakimjulia hali 

mgonjwa wa kwanza kufanyiwa upasuaji kituo 

hapo 

Zahanati ya Medawi iliyokuwa imeezuliwa na 

kimbunga ikiwa tayari imekamilika baada ya 

marekebisho na sasa huduma ya afya iaendelea 

kutolewa kama kawaida 

HABARI KATIKA PICHA  

05 

"Kwa sasa huduma kwenye idara ya afya zimeboreshwa halmashauri ya wilaya ya 

Mbulu kwani kwa upande wa wakiwa mama wajawazito miaka iliyopita tulikatazwa 

kuzalia mimba ya kwanza kwenye kituo cha afya Dongobesh ila hivi sasa baada ya 

kuboreshwa wanawake wajawazito wanazalishwa tuu hata kama ni ujauzito wa 

kwanza," mkazi wa kata ya Dongobesh Stella Mshanga (45) 

 

05 
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06 
Halmashauri ya Wilaya ya Mbulu 

Wazee 8000 wapatiwa vitambulisho vya 

matibabu bure Mbulu. HABARI NA PICHA  

     HABARI NA MATUKIO                          AFYA                                              2016 - 2020   

Mafanikio yaliyopatikana ndani ya miaka mitano ya awamu ya tano ya Dkt. Magufuli kuwa ni pamoja na kuwapatia wazee 8000 vitambulisho  

vya msamaha matibabu kwa kata zote 18 na vijiji 76  kwa Wazee wote wenye umri wa miaka 60 na kuendelea, ambao wanahudumiwa na 

vituo vyote  vya serikali. 

Afisa Ustawi wa Jamii Ezekiel Assecheck anasema wamefanikiwa kuunda baraza la wazee  litakaloshughulikia kutatua matatizo ya wazee 

kwa ngazi zote za kijiji, kata na ngazi ya wilaya na zinafanya kazi vizuri, Baraza ambalo miaka mitano ya nyumba haikuwepo, ambapo katika 

kitengo hiki kesi zote za watoto hufikishwa mahakama ya watoto kwa wakati na Afisa Ustawi wa Jamii huusishwa kuanzia kesi 

inaposikilizwa  hadi kupatiwa hukumu na kuhusishwa kwenye vikao vyote vya mahakama  kuhusiana nankesi husika. 

Mmoja wa wazee Paulo Jiorojick  (65) anaipongeza serikali ya awamu ya tano ya mh Rais Dkt. John Pombe Magufuli kwa kuwakumbuka 

wazee, kwani wanapata huduma mbalimbali za afya bure, mapango huu ni mzuri sana  ambao awali haukuwepo na kila mtu aliyezaliwa 

atakua  ni mzee mtarajiwa  kwa uwezo wa Mungu" 

01 Mmoja wa wazee walionufaika na kadi za bima ya afya kupata 

matibabu bure mzee Atanasio Gethami katika zoezi la kupiga picha 

 

02 

Katika kijiji cha Bashay wakikusanya data kutoka kwa wazee wa eneo 

hilo ili kuingiza katika mfumo wa kupata kadi za afya 

 

03 

Afisa kutoka idara ya afya akimsaidia mama kuweka sahihi 

ya kidole katika fomu 

 



 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

  

07 
Halmashauri ya Wilaya ya Mbulu 

     HABARI NA MATUKIO               IDARA YA SHERIA                                    2016 - 2020   

KITENGO CHA SHERIA KUKABILIANA NA UPOTEVU NA 

UHARIBIFU WA NAFAKA 

 

HABARI KATIKA PICHA  

Gwandumi Mwamba anaeleza jinsi kitengo cha sheria kilivyofanikiwa 

katika kipindi cha awamu ya tano ya serikali chini ya Rais Dkt. John 

Pombe Magufuli kuwa kitengo kilifanikiwa kuiwakilisha halmashauri 

kwenye vyombo mbalimbali vya kisheria amabapo mashauri 

mbalimbali hasa ya ardhi yalikwisha bila kuleta madhara (bila kuiingizia 

halmashauri hasara) 

"Mafanikio mengine yaliyopatikana ndani ya miaka hii mitano 2015-2020 

kitengo kilifanikiwa kuanzisha mchakato  wa kutunga sheria ndogo ya 

mwaka 2019  na sheria  ndogo ya ada  na ushuru  ya  (Tangazo la 

serikali  Na. 842 la Novemba 8, 2019) juu ya kuzuia utotevu na uharibifu 

wa nafaka wakati na baada ya kuvuna" 

Hata hivyo Mwamba anasema mbali hayo pia Kitengo hiko 

kimefanikiwa kuiwezesha Halmashauri kuingia mikataba mbalimbali 

ikiwemo ya ujenzi wa miundombinu mbalimbali ikiwemo ya barabara, 

maji, madarasa na jengo la jipya la Utawala. 

01 

02 

"Tunasimamia na 

tunashauri 

utendaji kazi wa 

mabaraza ya kata 

na kutoa elimu ya 

katiba na haki za 

kiraia kwa raia 

wote katika ngazi 

ya halmashauri" 

anasema 

Gwandumi. 

 

Mwanasheria wa halmashauri ya Wilaya ya Mbulu Ndg. Gwandumi Mwamba 

"Mafanikio yaliyopatikana ndani ya miaka hii mitano  

kitengo kilifanikiwa kuanzisha mchakato  wa 

kutunga sheria ndogo ya mwaka 2019  na sheria  

ndogo ya ada  na ushuru  juu ya kuzuia upotevu na 

uharibifu wa nafaka wakati na baada ya kuvuna" 

 

Kikao cha baraza la madiwani kikiongozwa na mwenyekiti wa halmashauri 

ya wilaya mbulu Mhe. Joseph Mandoo wa pili kutoka kushoto  



 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

     HABARI NA MATUKIO            KILIMO NA USHIRIKA                                2016 - 2020   

Kilimo kinavyowanufaisha wananchi wa 
Halmashauri ya Mbulu 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

HABARI KATIKA PICHA  

Mmoja wa wakulima wa zao la 

vitunguu ndugu Hando Bura 

akianika vitunguu maji tayari 

kwa kuingiza sokoni 

 

01 

02 
Wakazi wa kijiji cha 

Dongobesh wakimenya 

maharage 

 

Kilimo na Umwagiliaji wa Halmashauri ya Wilaya ya Mbulu Yustina 

Arcadius Rahhi anasema mazao ya Chakula yanayolimwa ni pamoja na 

Mahindi, Maharage, Mtama, Viazi vitamu, Viazi Mviringo, Ndizi, Kunde, 

Mihogo, Ngano na Ulezi. Mazao ya biashara yanayolimwa ni pamoja na 

Alizeti, Vitunguu Saumu, Vitunguu Maji, Ngwara na Mbaazi. 

Jumla ya wakulima 33,712 waliweza kupata mafunzo mbalimbali ya 

teknolojia na mbinu rahisi zenye kufanya kilimo chenye tija kwa 

nadharia na vitendo. Mafunzo haya yametolea kupitia warsha, semina, 

mikutano ya hadhara, maonesho ya nane nane, kituo cha Radio Habari 

Njema, mashamba darasa na mashamba ya mfano. 

Kwa wastani uzalishaji wa mazao ya chakula umeongezeka kutoka 

tani 59,216 mwaka 2016 hadi 71,969 mwaka 2019” anasema 

Rahhi. 

“lakini pia kuongezeka kwa mnyororo wa thamani ambapo 

wakulima wamekuwa wakichakata na kusindika  zao la vitinguu 

saumu kwenye kiwanda kidogo cha Bashay na kuuza kwenye 

maeneo mbalimbali ndani na nje ya nchi ambapo uzalishaji 

umeongezeka kutoka tani 2 hadi tani 3.8 kwa mahindi, tani 0.8 

hadi 2 kwa hekta maharage, na tani 3.0 hadi tani 9 kwa hekta 

vitunguu saumu”. Anasema Rahhi 

 

03 

Mkurugenzi mtendaji Hudson Kamoga akikagua maendeleo ya ujenzi 

wa mfereji wa bwawa la umwagiliaji katika kata ya Dongobesh 

 

04 

Wataalam wakikagua 

maendeleo ya mradi wa 

bwawa la umwagiliaji 

Dongobesh ambalo 

hutumika kwaajili ya 

matumizi ya kilimo cha 

mazao chenye tija 

kisichotegemea mvua za 

msimu 

 

 

06 

05 

Mafundi 

wakiendelea 

na ujenzi wa 

mfereji wa 

kupitisha maji 

kwaajili ya 

kilimo 

 

Muonekano wa shamba la papai lililopo katika 

halmashauri yetu katika kata ya Hydom 

08 
Halmashauri ya Wilaya ya Mbulu 



 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Mradi wa ujenzi wa bwawa la Dongobesh umekamilika mwaka 2020 ambapo umegharimu kiasi cha sh 2,354,360,563. Aidha ameongezea 

kuwa katika kipindi cha awali kabla ya kupata mradi uzalishaji kwa wakulima ulikuwa mdogo kwani maji mengi yalikuwa yanapotea njiani 

(seepage & evaporation) kabla ya kufika shambani na hivyo wakulima walikuwa hawapati maji ya kutosha kwa ajili ya kumwagilia mazao yao. 

Kufuatia bwawa hilo wakulima wameweza kuboresha maisha yao kwa kuongezeka kipato ambacho kimewafanya wajenge nyumba nzuri za 

bati, waweze kuwasomesha watoto wao, kupata huduma bora za afya na pia kupata uhakika wa chakula bora ndani ya familia. 

 

     HABARI NA MATUKIO            KILIMO NA USHIRIKA                                2016 - 2020   

HABARI NA PICHA  

Mkurugenzi mtendaji Hudson Kamoga akiwa na wataalam wa kilimo 

kutoka Taasisi ya utafiti wa kilimo Arusha wakiangalia na kutoa elimu 

kwa wakulima Wilayani Mbulu kuhimiza matumizi ya mbegu bora ili 

kuongeza uzalishaji katika zao la maharage 

 

07 

Muonekano wa shamba la kilimo cha maharage ambalo limenufaika na 

ujenzi wa bwawa 

 

08 

09 Wakulima wa zao la vitunguu maji wakiwa shambani 

wakiendelea kukagua maendeleo ya zao hilo 

 

09 
Halmashauri ya Wilaya ya Mbulu 

“lakini pia kuongezeka kwa mnyororo wa 

thamani ambapo wakulima wamekuwa 

wakichakata na kusindika  zao la vitinguu 

saumu kwenye kiwanda kidogo cha 

Bashay na kuuza kwenye maeneo 

mbalimbali ndani na nje ya nchi ambapo 

uzalishaji umeongezeka kutoka tani 2 

hadi tani 3.8 kwa mahindi, tani 0.8 hadi 2 

kwa hekta maharage, na tani 3.0 hadi 

tani 9 kwa hekta vitunguu saumu”. 

11 
Kilimo cha alizeti ni moja zao kubwa linalolimwa ukanda huu katika 

Halmashauri ya Wilaya ya Mbulu, hapa ni katika shamba lililoko Dongobesh 

 



 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

     HABARI NA MATUKIO                   ELIMU MSINGI                                      2016 - 2020   

HABARI NA PICHA  

10 

Mafanikio hayo yanatokana na sera ya Elimu bila malipo ambapo 

seriakali imekua ikituma fedha kila mwezi katika akaunti ya kila 

shule ili kugharamia ambapo kwa mwaka 2016/2016 kwa 

mwaka mzima ziliingia jumla ya sh. Mil. 165,632,742.34, mwaka 

2016/2017 sh mil. 986,822, 418.00, mwaka 2017/2018 sh. Mil. 

714,812,204.00, mwaka 2018/2019 sh. Mil. 837,946,783.00 

huku mwaka 2019 hada February 2020 wametuma sh. Mil. 

645,364,924.00. 

 

MIRADI IDARA YA ELIMU 
MSINGI 

Ujenzi wa Darasa Moja na Ofisi Ya Walimu katika shule ya msingi 

Hydom  

01 

02 Ujenzi wa darasa moja katika shule ya msingi Arri iliyopo 

kata ya Tumati  

 

03 Ujenzi wa madarasa mawili, matundu sita ya choo katika 

shule ya msingi Muslur iliyopo Dinamu 

 

Halmashauri ya Wilaya ya Mbulu 

Mwaka 2015 kulikuwepo na shule 94 huku 2020 ziko shule 96 ongezeko 

ni shule mbili sawa na asilimia 2.1 , Uandikishaji wa wanafunzi mwaka 

2015 walikua wanafunzi 4,660 wakati mwaka 2020 ni wanafunzi 6,833 

ongezeko ni wanafunzi 2,173 sawa na asilimia 31.8. 

Kwa upande wa hali ya ufaulu katika matokeo ya darasa la saba (PSLE] 

mwaka 2015 walifaulu kwa asilimia 56 wakati 2020 walifaulu kwa 

asilimia 72.6 ongezeko likiwa ni asilimia 16.6 sawa na asilimia 16.6, 

ufaulu wa darasa la nne [SFNA] kwa mwaka 2015 hali ya ufaulu ulikua ni 

wa asilimia 88.5 , wakati mwaka 2020 walifaulu kwa asilimia 95 

ongezeko likiwa ni asilimia 6.5 sawa na asilimia 6.5, huku vitabu vya 

kiada (uwiano) kwa mwaka 2015 kitabu kimoja kilikua kinasomwa na 

wanafunzi 6 (1:6) wakati  mwaka mwaka 2020 kitabu kimoja kinasomwa 

na wanafunzi  wawili  (1:2). 

04 
Ujenzi wa madarasa moja katika shule ya msingi 

Endagulda 
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MIRADI IDARA YA ELIMU 
SEKONDARI HABARI NA PICHA  

01 

Ujenzi wa darasa moja na stoo na katika shule ya sekondari Yaedachini iliyopo 

kata ya Yaedachini 
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Ujenzi wa darasa moja na stoo na katika shule ya sekondari 

Yaedachini iliyopo Yaedachini 

 

02 

03 Ujenzi wa madarasa mawili katika shule ya 

sekondari Tumati iliyopo kata ya Tumati 

 

mwaka  2015 ufaulu wa kidato cha nne  umeonezeka kutoka asilimia  

69 .7 hadi kufikia asilimia 85.4  ya mwaka 2019, huku ufaulu wa 

matokeo ya kidato cha sita ya mwaka 2015 yakiwa  ni asilimia 100 

wakati mwaka 2019 ni asilimia 99.2. mtihani wa kidato cha pili mwaka 

2016 wanafunzi walifaulu kwa asilimia 95.7 wakati mwaka 2019 

walifaulu kwa asilimia 95.6, ambapo hali ya uandikishaji wa kidato cha 

mwaka 2015 ni wanafunzi 1,588 ukilinganisha na 2020 wanafunzi   

2,490 

Mafanikio ya idara yake katika kipindi cha miaka mitano kutoka 

2016 hadi 2020, idadi ya shule za sekondarikwa mwaka 2015  

zilikua 19 na kufikia 22 na kuongezeka 3 sawa na asilimia 14, 

maabara ya masomo ya sayansi zilikua 9 kwa mwaka 2015 hadi 

kufikia 17 mwaka 2020 hivyo ongezeko ni 8 sawa asilimia 47. 

Ongezeka kwa  mabweni ya wasichana kutoka   15 kwa mwaka 2015 

hadi kufikia  16 mwaka 2020 ongezeka ni bweni  1 sawa na asilimia 

6, madarasa yalikua  185 hadi kufikia 211 kwa mwaka 2020 

ongezeko yakiwa ni madarasa 26 sawa na asilimia 12, kwa mwaka 

2015 nyumba za walimu   zilikua 77 wakati 2020zikiwa nyumba 97 

na kufanya ongezeko la nyumba 20 sawa na asilimia 21 ,  huku 

ongezeko yakiwa ni madarasa 3 sawa na asilimia 14, matundu ya 

vyoo 2015 yalikua ni 213 ukilinganisha na matundu ya vyoo  316 kwa 

mwaka 2020 ongezeko likiwa ni 103 sawa na asilimia 33. 

 



 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

     HABARI NA MATUKIO         MAENDELEO YA JAMII (TASAF)                2016 - 2020   

TASAF: “watoto 8 kutoka kaya maskini 
wamejiunga vyuo vikuu” HABARI NA PICHA  

Mratibu wa Mradi wa Tasaf wilaya ya Mbulu, mkoani Manyara Mosses Nguvava anaelezea mafanikio ya kipindi cha miaka mitano cha awamu 

ya tano ya Rais Dkt. John Pombe Magufuli anasema jumla ya kaya zipatozo 4,779 zimenufaika na mpango huo katika halmashauri ya wilaya 

ya Mbulu, baada ya kutambulika na kuqndikishwa kwenye mpango wa awamu ya tatu ya TASAF (lll), na kutoka watoto 8 wa kaya masikini 

kujiunga na vyuo vikuu 2019-2020. 

jumla ya sh. bilioni 4,073,541,260 zimetumika kuwanufaisha walengwa kwenye mpango wa huo kuanzia Julai 2015 hadi february 2019, 

ambapo kaya zilizopo kwenye vijiji 69 na mitaa nane za wilaya hiyo zimenufaika na mpango wa kunusuru kaya masikini kupitia mizunguko 

22 ya malipo. 

mnufaika wa mradi wa TASAF ambaye ni mkazi wa Dongobesh Agatha Safari (50) anasena anaishukuru serikali kwa kuwasaidia 

kujikwamua na maisha duni aliyopitia awali kwani alikua akiishi kwenye maisha duni kupata chakula ilikua ni mtihani kwake huku akilala 

kwenye nyumba ya tembe iliyowezekwa kwa majani ambapo kupitia Tasaf sasa hivi amefanikiwa kujenga nyumba ya matofari na 

kuwezekwa mabati, pamoja na kununua mashine ya nishati ya Umeme wa jua 

Kitengo pia kinakagua na kutoa ushauri 

wa kitaalamu kwa taasisi na watumishi 

wanaojishughulisha na utoaji wa 

huduma kwa watoto wanaoishi mitaani 

na unyanyasaji kwa watoto, Vikundi hivi 

vinajumuisha vikundi 86 vya wanawake 

vyenye wanachama 430 

waliokopeshwa kiasi cha Tsh 

85,500,000, vijana vikundi 35 vyenye 

wanachama 175 kiasi cha Tsh 

53,304,684.00 na vikundi 10 vya watu 

wenye ulemavu vyenye wanachama 50 

kiasi cha Tsh 12,300,000 

 

KABLA 

 

BAADA 

 

Nyumba ya mnufaika wa TASAF (III) Bi. Filimina Fransisca kabla na baada ya kunfaika 

 

01 

01. KABLA 

 

02. BAADA 
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Mnufaika wa TASAF katika picha 01. Ni nyumba liyokuwa akiishi kabla ya kunufaika 02. 

Nyumba mpya aliyojenga na 03. Ni biashara aliyoanzisha baada ya kunufaika 

 

02 

03. BIASHARA 

 

MIFUGO 
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Halmashauri ya Wilaya ya Mbulu 

01 Afisa utumishi wa Halmashauri ya Wilaya ya 

mbulu Ndg. Horace Kolimba  

02 

Mkurugenzi mtendaji Hudson Kamoga 

(aliyevaa miwani) akikabidhi baiskeli ya 

magurudumu matatu (wheelchair) wa 

mlemavu wa miguu Marietha Qamunga ili 

kumsaidia katika shughuli zake. Kushoto ni 

motto wa mama Marietha  

Mkuu wa mkoa wa Manyara Mhe. Alexander Mnyeti 

(mwenye shati jeupe). Wakwanza kushoto ni Mkuu 

wa Wilaya ya Mbulu Mhe. Simbalimile Mofuga. Wa 

pili ni Mkurugenzi mtendaji Hudson Kamoga. Nyuma 

wa mkuu wa mkoa ni mbunge wa jimbo la Mbulu 

vijijini Mhe. Flatei Massay pamoja na wananchi wa 

Yaeda chini (Wahadzabe) katika shughuli za 

kiutendaji. 

04 Mkuu wa Mkoa wa Manyara, Alexander Mnyeti amewakabidhi pikipiki 

watendaji sita kati ya nane wa Kata za Mjini Babati, waliokuwa wanafanya 

kazi zao kwa changamoto ya ukosefu wa usafiri, ili kuwafikia na 

kuwatumikia wananchi wengi zaidi. 

06 

Mkurugenzi mtendaji pamoja na Mhe. Mbunge wa jimbo la Mbulu vijijini Flatei 

Massay wakikabidhi pikipiki kwa kwaajili ya kuwatumikia wananchi 

"Tunasimamia stahiki mbalimbali za watumishi, likizo, matibabu, 

kustaafu, kuratibu shughuli mbalimbali za utawala ikiwemo sherehe, 

vikao vya kisheria na kupanga ratiba mbalimbali za viongozi, pia 

unahakikisha wananchi wanashirikishwa katika kufanya maamuzi 

mbalimbali kupitia vikao halali, kusomewa taarifa ya mapato na 

matumizi ya vijiji kila baada ya miezi mitatu na kuelezwa maagizo na 

mambo mbalimbali yaliyotekelezwa na serikali yao" Horace Kolimba 

 

HABARI KATIKA PICHA  

Serikali kupitia osifi ya Utumishi na Utawala 

wa Halmashauri ya Wilaya ya Mbulu 

imewapandisha vyeo watumishi 

wapatao 2893. Afisa Utumishi na Utawala wa 

halmashauri ya Wilaya ya Mbulu 

Horace Willium Kolimba anasema katika 

kipindi hiko idara hiyo imefanikiwa mengi 

ikiwa ni pamoja na kuboresha kwa  dawati la 

malalamiko,  ambapo jumla ya malalamiko 

5432 yamepokelewa kwa njia ya  maandishi, 

mdomo, simu, pamoja na mtandao wa face 

book na kushughulikiwa, hivyo  kutoa fursa 

ya kero za wananchi kushughulikiwa kwa 

wakati.  

 

Watumishi 2893 wapandishwa cheo 
halmashauri ya Mbulu 
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     HABARI NA MATUKIO           UTUMISHI NA UTAWALA                           2016 - 2020   

 
HABARI NA PICHA  

Anayeongea ni makamu mwenyekiti wa halmashauri, huyu 

mama ni diwani wa viti maalum pamoja na watendaji wa 

kata na mwenyekiti wa kijiji. 

 

01 

03 

Mafanikio mengine kuwa idara imefanikiwa kusimamia ujenzi wa jengo la utawala la halmashauri ambapo lililogharimu sh. bil. 4.7, 

litakalorahisisha  utoaji wa huduma kwa wananchi katika suala la usomaji wa taarifa ya mapato na matumizi  kwa wananchi katika kipindi cha 

miaka mitano wananchi wamefanikiwa kusomewa taarifa ya mapato na matumizi kila baada ya miezi mitatu  katika ngazi ya kata na vijiji, hivyo 

kuweka uwazi na kuongeza  uwajibikaji  kwa wananchi. 

"Katika kipindi cha miaka 

mitano jumla ya 

watumishi 118 

wameajiriwa katika idara 

na vitengo mbalimbali 

kama vile idara ya 

Utumishi na Utawala, 

elimu ya msingi na elimu 

sekondari, afya na 

maendeleo ya Jamii" 

anasema Kolimba 

 

02 Wajumbe wa kamati ya Bunge ya serikali za Mitaapamoja 

na watumishi wa halmashauri ya Wilaya ya Mbulu   
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Mipango, Takwimu na Ufuatiliaji inavyosimamia 

miradi ya zaidi ya sh. Bil.6.  HABARI NA PICHA  

ukarabati na uwekaji wa miundombinu Kituo cha afya 

Dongobesh, ukamilishaji wa zahanati ya Mongo wa Mono, 

ukarabati wa barabara ya Dongobeshb' Mnadani na Labay  - 

Maretadu Mnadani. 

Faraay anasema Miradi mingine inayoratibiwa na idara hiyo 

kuwa ni ukarabati wa shule ya Msingi Qaroda, ujenzi wa 

nyumba 31 za wakimu, ujenzi wq madarasa 29, ujenzi vyoo 

matundu 30, ukamilishaji wa maabara za sayansi 2, ukarabati 

wa soko la mazao Dongobesh, umaliziaji wa maboma ya 

madarasa 18 shule za sekondari, umaliziaji wabmaboma  ya 

madarasa 8 shule za Msingi, kuchochea jitihada za wananchi 

katika miradi ya maendeleo kwa kutumia fedha za mfuko wa 

jimbo. 

Muonekano wa ukarabati na ujenzi wa majengo katika kituo cha afya 

Dongobesh 

 

01 

Kaimu Afisa mipango wa halmashauri Michael Faraay anaelezea 

mafanikio ya miaka mitano ya awamu ya tano Chini ya Rais Dkt. 

John Pombe Magufuli kuwa idara hiyo imeweza kupanga, 

kutekeleza na kufuatilia miradi ya maendeleo yenye thamani ya 

sh. bil. 6,438,612,554ikiwa ni jukumu kuu la kufanya uratibu wa 

miradi ya maendeleo kwa kipindi cha mwaka 2015 - june 2020. 

Miradi iliyokwisha kutekelezwa na inayoendelea katika kipindi 

hiko cha miaka mitano kuwa ni pamoja na mradi wa ujenzi wa 

Kituo cha afya cha Dongobesh, ambapo serikali ilitoa jumla ya sh. 

mil. 400 kwa ajili ya ukarabati wa Kituo hicho ambacho tayari 

kimeshakamilika na kuanza kutoa huduma, ujenzi wa hospitali ya 

halmashauri ya Wilaya iliyogharimu sh. bil. 1.5,  

 

01 

Kaimu afisa mipango wa halmashauri Michael Faraay. 

 

03 

Muonekano 

wa ndani 

wa wodi 

katika jingo 

jipya katika 

kituo cha 

afya 

Dongobesh 

 



 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

"Matokeo ya uchaguzi wa serikali za mitaa, wagombea 1900 wa chama cha Mapinduzi (CCM) walipita bila kupingwa baada ya wagombea wa 

vyama vingine kujitoa katika kinyan'ganyiro cha uchaguzi kabla ya upigaji wa kura, ambapo washindi nafazi ya wenyeviti wa vijiji ni 76 (CCM), 

wenyeviti wa vitongoji 361 (CCM), wajumbe mchanganyiko ni 855 (CCM), na wajumbe kundi la wanawake ni 608 (CCM) " anasema Faraay 

 

Katika zoezi la uboresha wa daftari la kudumu la wapiga kura ulifanyika juni 31, 2019 hadi agosti 6, 2019 jumla ya wapiga kura wapya 23,836 

waliandikishwa, wapiga kura 8,287 waliboresha taarifa zao za wapiga kura 171 walifutwa kutokana na sababu mbalimbali ikiwemo vifo, kuhama 

na nyinginezo, huku uandikishaji wa wapiga kura ulifanyika na kuandikisha jumla yq wapiga kura 79,662 kati yao wanawake ni 31,790 wakati 

wanaume ni 35,331. 

Uchukuaji na urejeshaji wa fomu  za wagombea uongozi  Faraay anasema jumla ya wanachama 1900 wa chama cha Mapinduzi (CCM) 

walichukua fomu na kurejesha, vyma vingine ni CHADEMA walichukua fomu 291 na kurejesha 277, wajumbe 23 kupitia CHADEMA ndio 

walioteuliwa ambapo hadi kufikia Novemba 5, 2019 wajumbe 254 walienguliwa kutokana na sababu mbalimbali za ujazaji wa fomu. 

 

02 

Msimamizi mkuuu wa kitua akifuata sharia za 

uchaguzi kwa kubandika bango 

litakalotambulisha kituo cha kupigia kura 

 

03 

Mwananchi akielekezwa namna ya kuweka alama za vidole katika mashine 

maalum ya ukusanyaji data kwaajili ya kadi ya kupigia kura 
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     HABARI NA MATUKIO             KITENGO CHA UCHAGUZI                      2016 - 2020   

UCHAGUZI wa serikali za mitaa 2019, CCM 

ilivyopasua “anga”. Mbulu 
 

HABARI NA PICHA  

Afisa Kitengo cha Uchaguzi wa halmashauri ya wilaya ya Mbulu, Mkoani Manyara Michael Faraay anaelezea mafanikio ya miaka mitano ya 

kitengo hiko toka 2015-2020, ambapo  kitengo kilifanikisha kusimamia uchaguzi mkuu 2015  wa mgombea nafasi ya  Uraisi, wabunge na 

madiwani kuwa ulifanyika kwa amani , Uhuru na haki. 

Faraay anaelezea mafanikio ya miaka mitano ya kitengo hiko toka 2015-2020, ambapo kitengo kilifanikisha kusimamia uchaguzi mkuu 2015 

wa mgombea nafasi ya  Uraisi, wabunge na madiwani kuwa ulifanyika kwa amani , Uhuru na haki. 

 

 



 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

     HABARI NA MATUKIO                 ARDHI NA MALIASILI                           2016 - 2020   

Mmoja wa wamiliki wa mashamba katika kata ya 

Yaedachini Elizabert Daniel anasema yeye 

amekabidhiwa hati miliki ya kumiliki shamba hivyo 

inamfanya awe na amani katika maisha yake kwani 

wapo wengine aliowasikia wakipelekana mahakamani 

kutokana na kudhurumiana shamaba ama viwanja, 

hivyo anaipongeza idara ya ardhi na maliasili kwa 

uwajibikaji wake wa kuwakabidhi hati miliki wananchi 

ama wafanyabiashara kwani hilo ni sehemu ya 

mafanikio makubwa sana kwani huo ndio uhalali umiliki. 

 

Wanaomiliki mashamba na viwanja waongezeka 

kutoka 186 mwaka 2015 hadi kufikia 828 mwaka 

2020 Mbulu. HABARI NA PICHA  

17 
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Idara ya ardhi na maliasili imefanikiwa kutoa  hati  miliki za mashamba na viwanja 

na kuongezeka kutoka hati 186 mwaka 2015 hadi kufikia 828 mwaka 2020. 

Afisa ardhi na Maliasili wa wilaya ya Mbulu, Finias  Kagenda anasema idara ya 

ardhi na maliasili ya halmashauri ya wilaya ya mbulu hadi kufikia mwezi february 

mwaka huu 2020  jumla ya hati miliki 828 zimetolewa kwa  walengwa wa 

mashamba na viwanja. 

Mafanikio hayo yatasaidia wananchi kuweza kufaidika na ardhi yao na hatimaye 

kuondoa migogoro isiyo ya lazima ya kugombania ardhi ikiwa ni sambamba na 

kuongeza mnyororo wa thamani wa kuendeleza ardhi husika na hatimaye kuweza 

kujikwamua kiuchumi kupitia Mashaka ama viwanja husika. 

 

Afisa ardhi na Maliasili Finias  Kagenda 

 

01 

02 

Naibu waziri wa Maliasili na Utalii Mhe. Constantine Kanyasu aliyejivaa kofia nyeusi 

akisalimiana na wananchi wa Hydom. Mkuu wa wilaya ya mbulu Mhe. Chelestino 

Mofuga mwenye shati la maua. Mbunge wa jimbo la Mbulu Vijijini Mhe. Flatei Massay 

mwenye shuka jekundu 



 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Mapato ya ndani ya Halmashauri 

yapaa  HABARI NA PICHA  
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     HABARI NA MATUKIO             KITENGO CHA BIASHARA                      2016 - 2020   

Mapato ya ndani ya halmashauri ya wilaya ya Mbulu, mkoani Manyara kupitia vyanzo vyake vya ndani yameongozeka kutoka sh. Mil.751, 

985,145  mwaka 2015/2016 hadi kufikia sh. Bil. 1,289,983,759 kwa mwaka 2018/2019 ambapo ongezeko ni sawa na asilimia 72. 

Mwaka hazina wa halmashauri ya wilaya ya Mbulu mkoani Manyara Respicius Kagaruki anaelezea mafanikio ya idara ya fedha na Biashara 

katika kipindi cha miaka mitano chini ya awamu ya tano ya Utekelezaji wa Ilani ya Chama cha Mapinduzi (CCM) Chini ya Rais Dkt. John Pombe 

Magufuli ikiwa hilo la uongezeko la mapato ya ndani katika halmashauri hiyo. 

Wafanayabiashara wakiwa katika mnada katika moja ya masoko yaliyopo 

Dongobesh 

Kagaruki anasema wafanyabiashara  katika halmashauri 

ya wilaya ya Mbulu nao wameongezeka kutoka 1089 

mwaka 2015 hadi kufikia  wafanyabishara 1481, ambapo 

pia halmashauri hiyo imeendelea kupata hati safi  

(Unqualified Opinion) toka mwaka 2015 /2016  hadi 

2017/2018 ambayo hayo pia ni mafanikio makubwa kwa 

kushirikiana na Manejimenti na waheshimiwa madiwani, 

uanzishwaji wa Viwanja vidogo ambavyo pia vimesaidia 

kuongezeka kwa ajira mbalimbali. 

01 

"Mafanikio mengine ni kusimamia mifumo ya kihasibu  ambapo kupitia Ofisi ya  TAMISEMI imewezesha mifumo ya kihasibu ya 

malipo kufanya kazi  kwa ufanisi ambayo ni mfumo wa ulipaji ngazi za chini (FFRAS ) unqotumikq katika ngazi za shule za msingi, 

shule za sekondari, na afya na mfumo wa Epic or unaogumika na ngazi ya halmashauri, pia mfumo wa mapato  (LGCRIS) 

umeimarishwa kwa kiasi kikubwa sana ambao umesaidia sana kudhibiti mianya ya upotevu wa mapato ya halmashauri ambapo kwa 

sasa vitabu vyote vimeondolewa katika matumizi ya ukusanyaji wa mapato na kusisitiza matumizi ya elektroniki katika ukusanyaji 

wa mapato ambao umesaidia kuongeza mapato ya halmashauri " anafafanua Kagaruki. 

02 Eneo la soko katika mji wa dongobesh 

Moja ya magari yanayotumiwa na wafanyabiashara kupita katika 

minada mbalimbali 
03 
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HABARI NA PICHA  
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UPATIKANAJI WA MAJI YA UHAKIKA 
HALMASHAURI YA MBULU  

01 

02 

03 

04 

05 



 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

      HABARI NA MATUKIO       KITENGO CHA MIFUGO NA UVUVI           2016 - 2020   

MAFANIKIO YA IDARA YA MIFUGO NA UVUVI MBULU 

KIPINDI CHA JPM 

Wafugaji wa halmashauri ya Wilaya ya Mbulu mkoani Manyara 

wanamiliki jumla ya mifugo 538,586, ambapo wameweza kuchangia 

kiasi cha sh. Mil. 18,734,600 kutokana na kuogesha mifugo yao katika 

majosho hayo ili kufanya zoezi la kogeshaji kuwa endelevu. 

Afisa Mifugo na Uvuvi wa halmashauri ya Wilaya ya Mbulu, Mkoani 

Manyara Mosses Joseph Nduligu anaelezea  mafanikio yaliyopatikana 

kipindi  cha miaka 5,  2015 - 2020 ya awamu ya tano chini ya Rais 

Magufuli anasema  Halmashauri  ya wilaya ya Mbulu imepokea dawa 

za ruzuku ya kuogesha mifugo kutoka serikali  kuu ambapo jumla ya 

lita 259.5 ambazo zimegawiwa katika majosho yote 19  yanayofanya 

kazi, hadi mwezi  February, 2020 jumla ya mifugo  538,586 

iliogeshwa kati ya mifugo ipatayo 597,221 ya Halmashauri ya wilaya 

hiyo 

Halmashauri ilitoa chanjo mbalimbali dhidi ya magonjwa mbalimbali ya 

mlipuko kwa  mifugo ipatayo  48,039, kwa upande wa ugonjwa wa 

kimeta walichanjwa n’gombe 15,120, ugongwa wa kutokwa 

manundu /mapele kwenye ngozi (Lumpyskin) n’gombe  7,570, 

ugonjwa  wa homa ya mapafu  (CBPP ) n’gombe 23,665, ugonjwa  wa 

miguu na midomo (FMD ) n’gombe234, ugonjwa wa Ndiganakali (ECF ) 

ngombe 840, na ugonjwa wa kichaa cha mbwa wamechanjwa mbwa 

610. 

Kwa upande wa miundombinu  ya mifugo Nduligu anasema 

Halmashauri inayo miundombinu ya majosho ya kuogeshe mifugo 22 

ya serikali huku 2 ikiwa ni ya mtu binafs ambapo mika mitano (5) 

iliyopita iliyokua ikifanya kazi ni mitano tu kati ya 22 ambapo kwa sasa 

inayofanya kazi ni majosho 19 na matatu inatakiwa kukarabatiwa na 

majosho mawili yataingia kwenye bajeti ya 2020/2021, malambo ya 

kunyweshea maji mifugo ni 15 yanayofanya kazi ni 12  na  mabavu ni  

mitatu (3) na  minada 6 ambayo inafanya kazi. 

 
Utoaji wa elimu ya ufugaji bora kwa jamii, ambapo jumla ya wafugaji wapatao 

12,346 walipatiwa elimu juu ya ufugaji bora wa mifugo ikiwa ni pamoja na lishe 

bora kwa mifugo na kinga dhidi magonjwa ya mifugo. 

Hata hivyo kwa upande wake mfugaji maarufu katika bonde la Yaeda chini 

Yonas Assecheck anaipongeza serikali ya awamu ya tano inayoongozwa na 

Rais Magufuli kwa kuijali mifugo, kwani nao wamepata nguvu katika 

kuendeleza ufugaji wenye tija utakaowaletea maendeleo ya kujikwamua 

kiuchumi. 
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